27 12
เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

ใครมีวิธีไล่มด/แมลงโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ?

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

ใครมีวิธีไล่มด/แมลงโดยไม่ใช้สารเคมีบ้างครับ?

ช่วงนี้มดและแมลงเริ่มเข้ามาก่อกวนในห้อง
ก็เลยอยากได้วิธีไล่มดหรือแมลงที่ไม่ใช้สารเคมี เช่น ไบก้อน หรือ ชิลท็อค อ่ะครับ
ใครพอจะมีวิธีบ้างมั้ยครับ?

**ฉีดเมื่อไหร่ก็ต้องออกไปอยู่นอกห้องเป็นชั่วโมง ถึงข้างกระป๋องบอกว่าจะสลายภายใน 15 นาที แต่ผมไม่เชื่อมันหรอก เหอๆ**

ขอบคุณครับ...

ถ้ามดเราก็กวาดทิ้งไกลๆเลย
แต่ถ้าแมลง
เราปิดไฟในห้องแล้วก็เปิดไฟนอกห้อง
แค่นี้มันก็บินออกไปเล่นไฟแล้ว
เหมือนวัยรุ่นเลย ^^

พยายามอย่า !!!! ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตนะครับ
มันบาป จริงๆนะ ^^
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 10-5-2010 09:17

? ? ? ?

เข้ามาอ่านค่ะ
อยากทราบวิธีเหมือนกัน
รอคนข้างล่างมาตอบอีก
VVVVVVV
VVVVV
VVVV
VVV
VV
V
Y^Y ผะญิ๋ง ทำมะดา Y^Y
+-+ Responsibility for all your actions +-+

ถู กวาดห้องบ่อยๆๆ  เอาขยะไไปทิ้งเสมอ ๆ
ไม่ทิ้ง เศษอาหาร หรือ ถุงขนมไว้นานๆ

เคยทำพักหนึ่ง แต่เริ่มขี้เกียจ อาศัยความขยัน
บวก รักความสะอาดเปนหลักเลย
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +2 10-5-2010 09:16
สวยไม่สวยไม่เกี่ยว แค่อาศัยที่เปลี่ยว และกำลัง ~

เคยเอาแป้งไปโรยมด  มันก็หนีเหมือนกันนะ  อิอิ
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 10-5-2010 09:16

เคยใช้ชอล์กขีดไล่มด ก็พอได้ผลน่ะ แต่หลังๆ มันเริ่มเดินข้ามเส้นล่ะ
สรุปว่า ก็ไม่ค่อยได้ผล
แต่แมลงนี้ ปิดไฟลูกเดียว อิอิ

ปล. ป้องกันไว้ก่อนดีมั้ย เช่น มี คห. ข้างต้นเค้าบอกมาอ่ะ
ขยันเก็บ ขยันทิ้ง ขยันกวาด

[ แก้ไขล่าสุด TeTaNuT เมื่อ 9-5-2010 22:11 ]
P h i t s a n u l o k   F C

B a n g k o k G  l a s s   F C

A r s e n a l

ซื้อช็อคขีดมดมาดิ

ใช้ M79
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 หายไปทั้งห้องแน่!!! ... 10-5-2010 09:16

แมลงใช้วิธีปิดไฟ แล้วรอให้มันไปที่อื่น
มด ก็เก็บของที่่มันตอมไปทิ้ง หรือ แช่ไว้ในน้ำ ให้มดมันมาตอมของไม่ได้
บางทีก็กวาดออกไป
แต่ก็ได้แค่ชั่วคราว^^
ต้องขยันกวาดกันหน่อย
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 10-5-2010 09:16

แมลงนี่ใช้วิธีเปิดโคมไฟไว้ใกล้ๆกะกะละมังใส่น้ำ ก็ช่วยลดประชากรที่หลงเหลืออยู่ภายในห้องได้นะครับ ไม่ต้องใส่น้ำเยอะมากนะ
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 10-5-2010 09:15
Have you ever walk alone? We'll never walk alone . . . .

ช่วงเช้าร้านปิดขออภัย   โปรดเข้าใจวัยรุ่น

คงต้องพยายามทำห้องไม่ให้รกล่ะครับ
แต่มันช่างเป็นอะไรที่ทำยากมาก

เรื่องมด เคยได้ยินมาว่าใช้พริกป่นโรยป้องกันได้
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +1 10-5-2010 09:15

เอาไฟลนอ่า

ใช้แป้งโรย หายจริง ๆ เพราะที่ห้องโรยทุกวัน ลองดู ๆ เยี่ยมจริง วิธีเนี่ย

ถ้ามด แมลง (รวมทั้งยุง) เข้ามาในห้อง เราก็ออกไปอยู่ข้างนอกห้อง
ขังให้มันอยู่ในห้องไปเลย แค่นี้มันก็ไม่มากวนเราแระ .....<<<<กวน...ละตรู

แป้งครับ ใช่เลย
( ไม่สนันสนุนให้ใช้ยาฉีดมด แมลงแบบไร้กลิ่น เพราะถ้าเราฉีดแล้วจะไม่รู้ว่าสารเคมีมันสลายไปยัง ถ้าใช้ๆแบบมีกลิ่นอ่ะดีที่สุด )
ผมฉีดไว้ แล้วออกข้างนอก เพื่อรอให้มันหมดกลิ่น คืนหนึ่ง แล้วเช้าค่อยกลับมาตอนเช้า 555

กระทืบๆมัน
>O< ... >O<

เคยเห็นห้องข้าง..เขียนป้ายติดหน้าห้อง...ว่า   ห้ามมดเข้า....

ลืมเคาะประตูเข้าไปถามว่าได้ผลป่าว ถ้าได้ผลนี่ ควรเอาไปใช้อย่างยิ่ง..

เพราะใช้ระบบสันติวิธี..

หากไม่ได้ผลคงต้องใช้ m79 ตาม rep ข้างบน...

การบรู
http://www.organicthailand.com/product-th-0-1031919-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%A3+++1%E0%B8%81%E0%B8%81..html
วิธีไล่มด

เปิดนิตยสารบ้านและสวน ฉบับเดือนพฤษภาคม 2549 บอกวิธีไล่มดด้วยการโรยการบูรตามเส้นทางเดินของมดหรือโรยรอบๆ สิ่งที่มันขึ้นตอม มดจะยกพลหนีไป หรืออีกวิธีหนึ่งคือ ใช้แป้งโรยตัว (หรือผงทัลคัมที่ใช้ทำแป้ง ซึ่งยังไม่ผสมกลิ่นและสารอื่นๆ) โรยตามเส้นทาง มดจะเปลี่ยนเส้นทางหรือหนีไป เข้าใจว่าจะทำให้มันเดินไม่ได้ เพราะลื่นจนเท้ามันไม่เกาะติดผนังหรือฝานมะนาวเป็นแผ่นบางๆ มาวางบริเวณที่มดขึ้นก็ได้ อีกตำราบอกใช้น้ำส้มสายชูเจือจางเช็ด หรือโรยพริกป่น สะระแหน่แห้ง กากกาแฟ ผงฟูบนทางเดิน อย่างใดอย่างหนึ่งนะไม่ใช่ประโคมเข้าไปทั้งหมด กรณีที่พบรังมดให้ใช้น้ำที่แช่หน่อไม้สดหรือหน่อไม้ดองเปรี้ยวราดไปที่รังมด จะอพยพไปอยู่ที่อื่นทันที ลองเลือกดูแล้วกันครับว่าสะดวกวิธีไหน ที่มา : หนังสือพิมพ์ข่าวสด

[ แก้ไขล่าสุด tellt เมื่อ 10-5-2010 08:59 ]
  • DiamondDust โพสถูกใจ = +2 10-5-2010 09:15

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ผมใช้ชอล์ก ขีดมด อะครับ

27 12
เพิ่มหัวข้อใหม่