เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

เกี่ยวกับรายการวู๊ดดี้เกิดมาคุย เรื่อง o-net ครับ

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

เกี่ยวกับรายการวู๊ดดี้เกิดมาคุย เรื่อง o-net ครับ

พอดีผมดูเทป รายการ วู๊ดดีเกิดมาคุย

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม ดร.อุทุมพร  ต้องตอบคำถามทุกคำถามโดยอ้างว่า
"ต้องย้อนกลับไปว่า ตามหลักสูตรว่าไว้ว่า.............และโรงเรียนของท่านได้ทำการสอนหรือไม่
ซึ่งตามหลักสูตรแล้วคุณต้องรู้ คุณต้องมีทักษะทุกอย่าอยู่แล้ว  "  

หึหึ

ผมอยากรู้ว่าคนออกข้อสอบ เคยมานั่งเรียนด้วยมั๊ยครับ
มีหน้าที่ร่างหลักสูตร ออกข้อสอบ
เคยรู้มั๊ยว่าเด็กเรียนได้มาแค่ใหน
ใน วั น ที่ ฉั น จะ ดี พ อ ?

ผมก็เข้าใจนะ ว่าคนออกข้อสอบ คือยึดตามหลักสูตรของ สพฐ. แต่ปัญหาอยู๋ที่ว่า เด็กเรียนมา จนจบ ม.6 ไม่ได้เรียนตามหลักสูตร ของ กระทรวง หรือ อาจจะไม่ได้สอนตามหลักสูตรแกนกลาง ทำให้เกิดปัญหา
ทางสายกลางนั้น ไม่สามารถจะหาได้ในโลกของการเมือง

ข้อสอบมันอาจจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่ไรนัก
แต่
เวลามันมีปัญหาทำไมไม่ออกมายอมรับกันบ้างว่าผิด แถกันไปเรื่อย
ผู้ใหญ่สมัยนี้
สังคมจอมปลอม.......

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย zirious เมื่อ 9-3-2010 23:45
พอดีผมดูเทป รายการ วู๊ดดีเกิดมาคุย

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม ดร.อุทุมพร  ต้องตอบคำถามทุกคำถามโดยอ้างว่า
"ต้องย ...
ผมอยากรู้ว่าคนออกข้อสอบ เคยมานั่งเรียนด้วยมั๊ยครับ
มีหน้าที่ร่างหลักสูตร ออกข้อสอบ
เคยรู้มั๊ยว่าเด็กเรียนได้มาแค่ใหน
นั่นแสดงว่าเป็นที่เด็กไม่ใช่หรอ อาจไม่ตั้งใจเรียน กลับบ้านไม่ทบทวนซึ่งเรียนยังไงก็คงได้ผลตามที่เรียนและอาจารย์ผู้สอนอาจถ่ายทอดความรู้ออกมาเข้าใจยากทำให้เด็กเบื่อเลยไม่ตั้งใจเรียน แต่ว่าส่วนใหญ่ถ้าเด็กคิดจะทำเกรดให้ดี ทำคะแนนให้ดีควรกลับไปทบทวนและหาความรู้เพิ่มเติมจริงมั้ย อาจารย์เขาไม่ได้บอกว่า"นี่เธอออกจากห้องไปห้ามอ่านหนังสือ ห้ามหาความรู้เพิ่มเติมนะ เดี๋ยวฉันไม่มีอะไรสอนเธอ" หรอ ส่วนเรื่องโรงเรียนจะสอนตามหลักสูตรมั้ยขึ้นอยู่กับโรงเรียนและการให้งบประมาณในการบำรุงหลักสูตร โรงเรียนชนบทๆคงไม่มีสอนกลอ์ฟ เทนนิส ซึ่งถ้าถกกันเรื่องงบบำรุงโรงเรียนก็คงจะบาน บาน บานและก็บาน ส่วนเรื่องโอเน็ตประเด็นอื่นๆ มีคนตอบกระทู้ไปมากมายหาอ่านได้ที่กระทู้เก่าจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่แต่เรื่องเดิมให้มันบาน บาน บาน

[ แก้ไขล่าสุด Miickey เมื่อ 10-3-2010 09:55 ]
น้ำไหลจากบนลงล่างไม่แปลกที่สันดานคนจะเปลี่ยนกันยาก

งืมมม...เค้าก็บอกแล้วว่าออกตามหลักสูตร

เค้าออกหลักสูตรมาให้สอนให้เรียนตามนั้น.....

บางโรงเรียนอาจสอนไม่ตรงก็ได้....

น้องเราเอ็นปีนี้เหมือนกันบอกว่าไอ้ข้อสอบที่มีปัญหานั้นมีไม่ถึง20ข้อเลย

อย่างว่าค่ะต่างคนต่างคิด....ฝากน้องๆอ่านหนังสือมากๆก่อนสอบง่าน่ะ

จะได้ไม่มาเสียดายทีหลัง

[ แก้ไขล่าสุด doctorsmile เมื่อ 10-3-2010 00:10 ]

ถึงจะผ่านช่วงเวลานั้นมาแล้วหลายปี (เอ็นทรานส์รุ่นสุดท้าย) ก็อยากให้น้องๆ ตั้งใจอ่านหนังสือกันเยอะๆ นะค่ะ พยายามตามข่าวการศึกษากันด้วย แล้วก็เลือกคณะที่เราชอบและคิดว่าสามารถเรียนได้จริงๆ จะได้ไม่มีปัญหาตามภายหลัง

ไม่อยากพูดแล้ว พราะยังไงๆ การเปลี่ยนแปลงไม่ค่อยได้รับการยอมรับจากสังคม
--------สนใจลงโฆษณา โปรดติดต่อ--------

ผมว่าอย่างนั้น อย่างนี้ก้อไม่ถูกนะครับ ข้อสอบที่ออกมานั้น เขาก้อออกปกตินะครับ เพราะอะไร ถ้าสมมุติออกตามที่เด็กเรียนแล้วแต่ละโรงเรียน เรียนเหมือนกันไหมครับ เขาถึงได้ทำหลักสูตรแกนกลางที่จัดทำโดย ส.พ.ฐ.ครับ แล้วเขาจะมีหลักสูตรสถานศึกษาครับ มันจะแนวทางมาจากสำนักงานเขตพื้นที่ แล้วโรงเรียนเป็นคนจัดทำ ลองคิดเล่นๆๆถ้าเอาหลักสูตรของแต่ละที มาออกด้วย หมื่นคงจะไม่พอ คิดว่าโรงเรียนละ1ข้อ แล้วที่ว่า เด็กไทยได้แค่ไหนเหรอครับ เด็กได้แต่วิชาการ ขาดการคิดเชิงวิเคราะห์แยกแยะครับ จากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ ไปอยู่ในโรงมา1ปีเต็มๆๆ รู้ดีครับ อะไรที่มาแบบตรงๆๆ เขาจะคิดได้แบบว่าไวมากๆๆ อาไรที่ท่องจำ เขาจะเก่งกันมาก แต่ลองพลิกแฟงดูครับกลายเป็นว่า เขากลับนั่งนานเลย แล้วทักษะการใช้ชิวิตประจำบ้างอย่างเขาไปครับ เมื่อเทียบกับรู่นเก่าๆๆครับ

ให้่เด็กมาทำข้อสอบแนววิเคราะห์อย่างนี้มันเร็วไปหรือเปล่า

ไม่บอกกันล่วงหน้าเลย

เพราะแต่ก่อนข้อสอบก็เอามาจากหนังสือเรียนทั้งนั้น

ก็อย่างว่าแหละ คำถามบางคำถามตอบได้ทุกข้อ แล้วแต่มุมมมองของคน
ผมว่ามันก็ดีที่มีข้อสอบเชิงวิเคราะห์ เด็กจะได้คิดเป็น แต่ข้อสอบวิเคราะห์น่าจะออกคำถาม
ให้ชัดเจนกว่านี้หน่อยนะครับ

เค้าก็แค่ผลักภาระให้พ้นจากตัวเค้าไงครับ

แต่จริงๆแล้วมันก็ผิดทั้งหมดแหละนะผมว่า ทั้งคนออกที่แม่งออกไม่ดูความเป็นจริงงี้ คนสอน ที่สอนไม่ตรงกับขอบเขตวิชา ทั้งคนเรียน ที่แม่งก็ไม่ค่อยจะตั้งใจกัน

จริงๆแล้วผมว่ามันมีปัญหาตั้งแต่ระบบการศึกษา ความยากง่ายของข้อสอบแต่ละโรงเรียน การให้เกรดของแต่ละที่แล้วครับ

อันนี้ผมไม่ได้ว่าหรือดูถูกนะครับ โรงเรียนบางแห่งให้เกรดสูงๆเลย อย่างพวกเด็กนอกเมือง แต่เด็กนอกเมือง ( ดูอัตราเด็กที่สอบติดจะเห็นว่าเด็กนอกเมืองเกรดเยอะแต่สอบติดน้อย พอมาเจอข้อสอบส่วนกลางก็ทำไม่ได้ ) ทำข้อสอบ o-net A-net ได้น้อยแต่พอยื่นคะแนน เกรดเฉลี่ยที่เด็กได้มานี่มันช่วย + ให้เยอะนะผมว่า ลองคิดเล่นๆว่าถ้าโรงเรียนในเมืองให้เกรดแบบเด็กนอกเมืองเนี่ย เกรดมันจะพุ่งขนาดไหน

ผมว่ามันไม่ค่อยแฟร์เลย แบบงี้ข้อสอบของแต่ละโรงเรียนจะออกมาจากส่วนกลางแบบรวมศูนย์เลยดีกว่ามั๊ย แต่ทำงั้นมันก็จะมีปัญหากะพวกเด็กที่ไม่ค่อยเก่ง หรือเด็กนอกเมืองอีก ก็จะโวยกันอีก

แต่ก็อย่างที่เค้าอ้างนะครับ เด็กตั้งเยอะทำไมเด็กแค่นี้ออกมาโวย จะว่าน้องเค้าไม่เก่งก็ไม่น่าจะใช่เท่าไร

P.S. ข้อสอบที่เค้าเอามายกตัวอย่าง เช่น น.ส. นิด ไรพวกนี้ตอนวู๊ดดี้ออก ผมตอบถูกนะ - -*
เอ๊ะ หรือ จะถูกแค่ 16 ข้อมั่วๆ หลอนๆนี่ แต่ข้อวิชาการผมจะไม่ถูกเลยหว่า

มันก็ต้องทนกันไปล่ะครับ
พวกน้องก็ผ่านมากันแล้ว
เราก็ต้องให้กำลังใจเด็กเขา

ส่วนเรื่องคนออกข้อสอบ ยังไงนี่
ยังไม่เคยเห็นข้อสอบทั้งหมดก็ไม่อาจเดาได้หรอก

ที่เห็นมา มันก็มีอยู่ 5-6 ข้อ เอง
หรือมากกว่านั้น
ไม่อยากพูดว่าอะไรมาก

โดยส่วนตัวพี่ ถ้าข้อสอบออกมาแนวนี้
มันก็ต้องเดาไปนั้นล่ะ เพราะพี่ไม่ซีเรียสหรอกครับ
พี่ก็ไปทำข้ออื่นเอา
แต่ถ้าข้อสอบมันออกแบบนี้หมดก็ต้องโวยวายไปธรรมดา

โชคดีจริงๆ ที่ทันระบบเอนทรานส์เดิม ระบบไม่ซับซ้อน เข้าใจง่าย

ใครสอบยุคนี้ก็งงกันหน่อย ซวยไป ฮี่ๆๆๆ

อยากให้เอาใจเขามาใส่ใจเรา

เหอะเหอะ ความเห็นส่วนตัว ชอบนะข้อสอบแบบนี้ ไม่ต้องอ่าหนังสือเตรียมตัวเลยเข้าห้องสอบ เดาใจคนตรวจอย่างเดียว   แต่ไม่ดีหรอก ถ้าจะเอาเป็นข้อสอบเอน เปนข้อสอบกลางเทอมก็ไปอย่าง เก็บคะแนน

กระทู้เริ่มบ่อย

อ่านะ

สรุปผ้าปูโต๊ะใช้สีไรอะ

ข้อสอบทั้งหมดจากที่ลองอ่าน ๆ ดูเป็นข้อสอบคิดวิเคราห์ ทำแล้วก็สนุกดีนะ

ข้อสอบบางข้อไม่ได้เอามาจากหนังสือหรอก เอามาจากชีวิตประจำวัน(ความรู้รอบตัว สำหรับการเอาตัวรอดในสังคมปัจจุบัน) ทั้งนั้นแหละ

แล้วเห็นไหมเดี๋ยวนี้ไม่ว่าเด็กบ้านนอก เทียบกับเด็กในเมือง ใครเอาตัวรอดดีกว่ากัน

บางทีต้องย้อนไปดูถึงการเลี้ยงดูของทางบ้านด้วยว่าเลี้ยงลูกยังไง ประเคนทุกอย่างแต่เด็ก หรือให้ช่วยเหลือตัวเองแต่เด็ก

ไม่รู้สิหลาย ๆ อย่างมันฟ้องว่าเดี๋ยวนี้เด็กไทยชอบทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ คนที่มีปัญหากับข้อสอบจริง ๆ แล้วมีแค่คนกลุ่มน้อย

ออกมาโวยโน่นโวยนี่ แล้วคนที่เค้าทำได้ก็ดีนะ เรื่องมันเยอะนักก็จับสอบ "ระบบโหด" ให้หมดเลย มันจะได้ไม่ต้องมั่วกัน ทำถูกได้คะแนน ทำผิดติดลบ ไม่ทำไม่มีคะแนน สุดท้ายมันก็ออกมาโวยอยู่ดี

สงสัยต้องให้ สทศ ออกข้อสอบ 2 ตัวเลือกแล้วมั้ง ดูซิมันจะออกมามีปัญหากันอีกไหม ไอ้เดกไม่ตั้งใจเรียน พวกเก่ง ๆ ทั้งหลาย

เพิ่มหัวข้อใหม่