เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

ช่วยตอบหน่อย>>>> ชักโครกมัน....

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

ช่วยตอบหน่อย>>>> ชักโครกมัน....

คือ ชักโครก ห้องเราน้ำมันไม่ยอมหยุดไหลอ่ะ
น้ำไม่ยอมหยุดไหลเข้ามาในถังพักน้ำอ่ะค่ะ
ทำให้น้ำมันไหลมาตัวโถตลอดเลยอ่ะ
ทำไงดี แถวมอเรามีช่างที่ซ่อมได้ไหมอ่ะ
แล้วช่างอยู่ไหน หรือซ้อมเองก็ได้บอกวิธีหน่อย

ลองติดต่อพี่ที่ดูแลหอดูครับ

เราอยู่ บ้าน อ่ะค่ะกับเพื่อนๆ

แก้ไขเบื้องต้นก่อน

ลองเปิดดูในถังพักน้ำครับ ลูกยางที่ปิดรูอาจะ ปิดไม่สนิท หรือบิดเบี้ยวอยู่

หรือลูกลอยไม่ลอย ฯลฯ

ลองดูในถังพักน้ำก่อนนะครับ อาจเป็นเพราะตอนที่กดชักโครก ตัวควบคุมน้ำไหลเข้าออกอาจติดหรือฝืด ดูที่ตัวลอยๆในถังพักน้ำนะครับ แล้วดูไปตามสาย จะเจอยางดำๆเหมือนตัวที่อุดรูเอาไว้ ลองกดดูว่ามันปิดสนิทหรือยัง ถ้ายังก็แสดงว่ามันอาจฝืด แต่ถ้าแน่นแล้วแสดงว่ามันอาจรั่ว...

คือลองเปิดดู แล้วลูกลอยมันเหมือนไม่ทำงาน
ระดับน้ำอยู่สูงกว่าลูกลองอีกอ่ะค่ะ ตอนนี้ลูกลอยมันจมน้ำอยู่ ครึ่งนึ่ง
ลูกลอยมันไม่ยอมทำให้น้ำหยุดไหลอ่ะ

น้ำมันไหลลงโถเยอะมากกก ถ้าปล่อยไว้ค่าน้ำคงแพงมากกก

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย =TaMaPloY= เมื่อ 4-1-2010 18:16
คือลองเปิดดู แล้วลูกลอยมันเหมือนไม่ทำงาน
ระดับน้ำอยู่สูงกว่าลูกลองอีกอ่ะค่ะ ตอนนี้ลูกลอยมันจมน้ำอยู่ ค ...
ลองยกลูกลอยขึ้นดูว่าน้ำหยุดไหลรึเปล่า แล้วดูว่าทำไมมันไม่ลอย มีกลไกตรงไหน ติดขัดรึเปล่า
ถ้าทำไม่ได้ ก็หาวิธีอุดไปพลางๆก่อน แล้วเรียกช่างมาดูครับ เสียดายน้ำ เหอะๆ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย =TaMaPloY= เมื่อ 4-1-2010 18:16
ระดับน้ำอยู่สูงกว่าลูกลองอีกอ่ะค่ะ ตอนนี้ลูกลอยมันจมน้ำอยู่ ค ...
เห็นก้านชักไหม ติดกับลูกลอย

ลองยกขึ้นยกลงดูว่าน้ำมันหยุดไหม  ปกติต้องหยุดนะ

ถ้าทำแล้วไม่หยุด ลองไปดูตรงลูกยางดำๆเอามือดึงแล้วปิดใหม่

ถ้าไม่ได้อีก ถ่ายรูปมาลง เอาจนได้ล่ะ

จากที่อ่านมา คิดว่า  ที่ก้านชักตรงที่น้ำมันออกอ่ะครั มันน่าจะฝืดๆติดขัดอ่ะครับ

เพราะพวกนี้จะเป็นบ่อยๆ ตรงก้านชัก ที่น้ำออกอ่ะครับ ลองๆขยับมันดูนะครับ ^^

ปิดวาวน้ำเลยครับ
เสียดายน้ำ
แล้วไปบอกเจ้าของโครงการ
ถ้าเจ้าของโครงการไม่อยู่บอกคนแถวๆนี้ได้ครับ น่าจะมีคนอาสาไปซ้อมให้ได้
แต่ผมทำไม่เป็นนะครับ

ลองยกลูกลอยแล้วน้ำก็ไม่หยุดไหล

มันไหลเข้ามาในถังพักตลอดเลยอ่ะ

วาวน้ำก็ปิดไม่ไหวอ่ะมันแน่นมากกก

ถ้าจะบอกเจ้่าของโครงการก็ต้องเป็นพรุ่งนี้เช้าอ่ะ

ปิดวาวล์บอลซะ

ตามคนดูแลหอมาช่วยดูก่อน

เราเจอแบบนี้ตอนปิดเทอม   เจอค่าน้ำไป  1200   อึ้งไปเรย
ตำราว่า ...สตรีต้องมีจริต

ลูกลอยอาจเสีย ไม่ก็ ตัวเชือกที่ดึง มันไปเกี่ยวกับอะไรซักอย่าง ตัวปิดมันเลยไม่ปิด ลองเปิดฝา ตัวเก็บน้ำมาเช็คดู

หมุนสายยางน้ำเข้าตรงถังพักออกก่อนเลยครับ

แล้วหักสายยางเอายางรัด รัดไว้ไม่ให้น้ำไหล

ห้องเราก็เป็น

แก้ไขไม่ยากครับ

ต้องเปิดฝาน้ำ แล้วดันจุกยางลงครับ

แค่นี้เองครับ

แจ้งคนดูแลหอเลยครับ ง่ายสุด
P h i t s a n u l o k   F C

B a n g k o k G  l a s s   F C

A r s e n a l

เปิดฝาถังน้ำด้านหลังชักโครกก่อน  แร้วก็

1. ดูลูกยาง ที่ปิดน้ำด้านล่างสุดของถังก่อน มันชอบปิดไม่สนิท

ถ้ายังไม่หยุด
2.  ลองดึงไอ้ลูกกลมๆ ที่ลอยอยุ่ ดึงขึ้น ฟังเสียงน้ำหยุดป่าว   ถ้าหยุด หาไรก็ได้ มาค้ำมันไว้

ลองดู

สัง เกตุลูกลอย ปรับให้ได้ระดับ หรือ ดูลูกยางปล่อยน้ำว่าปิด สนิทรึป่าว ปุ่มกดให้น้ำไหนได้ระดับแค่ไหนไม่ไปกดทับปุ่มกดปล่อย

ส่วนอุปรณ์หากอันไหนเสีย ใน Big C มีขาย เยอะแยะ

ผู้ประสบเคราะห์กรรมเดียวกัน ของผมน่ะมันจะเป็นช่วง(แล้วแต่อารมณ์ชักโครก)

ผมจะแก้ปัญหาโดยยกฝาขึ้น แล้วยกคานที่มันมีลูกโป่งอยู่ขึ้น แล้วมันจะหยุดไหลครับ

เพิ่มหัวข้อใหม่