เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

การทำใบขับขี่รถจักรยานยนต์

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

การทำใบขับขี่รถจักรยานยนต์

เราจะไปทำใบขับขี่่ค่ะ ไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรบ้าง
อายุจนป่านนี้แล้ว เรายังไม่มีใบขับขี่เลย 555
คนอ่าน = คนบ้า

สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน พร้อมตัวจริง
สำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมตัวจริง
ใบรับรองแพทย์
รูปถ่ายครึ่งตัวหน้าตรง1 นิ้ว 2 รูป
คะแนนเมื่อเร็วๆนี้
  • JJ4x โพสถูกใจ = +5 ขอบคุณค่ะ 8-5-2011 12:03

ข้อสอบเป็นยังไงบ้างคะ

ข้อสอบก็กฎจราจรทั่วไป ป้ายจราจร ผมเพิ่งไปทำใบขับขี่รถยนต์มา ข้อสอบไม่ยากมากครับ ให้ลองอ่านคู่มือที่เค้าให้มาดู รับรองถ้าเข้าใจก็ผ่านได้ไม่ยากครับ ส่วนภาคปฏิบัติก็ให้ขี่รถในสถานที่ทดสอบแล้วให้ปฏิบัติตามกฎจราจรครับ อ่ออีกอย่างครับไม่ต้องเอารูปไปก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้บัตรเป็นแบบสมาร์ท การ์ด คล้าย ๆ บัตรประชาชนครับ
ขอให้โชคดีกับการสอบนะครับ
  • JJ4x โพสถูกใจ = +5 ขอบคุณค่ะ 8-5-2011 12:39
  • pandan โพสถูกใจ = +2 ขอโทษค่ะ เดี๋ยวนี้ไม ... 8-5-2011 12:17

จำไม่ค่อยได้ค่ะ หลายปีแล้ว เราสอบที่ขนส่งค่ะ ไปตั้งแต่เช้าตามเวลาราชการ(ใช้เวลาสอบ จนถึงบ่ายๆ) ถ้าไปก่อนก็จะได้เข้าสอบก่อนค่ะ ไปถึงก็ยื่นเอกสาร(มีบัตรคืว) มีอบรมให้ก่อนเข้าสอบค่ะ ประมาณว่าป้ายนี้หมายความว่าไง จำลองเหตุการณ์การขับรถให้เราค่ะ ถ้ากลัวเรื่องสอบ เดี๋ยวนี้มีเอกสารให้ซื้ออ่านก่อนสอบด้วย ลองไปถามเจ้าหน้าที่ตอนยื่นเรื่องค่ะ  (จริงๆแล้ว ไปฟังอบรมอย่างเดียวก็ได้ค่ะ) อบรม แล้วก็สอบทฤษฎี มีตรวจสายตา ฝึกเหยียบเบรค ฯลฯด้วย ในช่วงเช้าค่ะ   เที่ยงก็พักกินข้าว บ่ายโมงเริ่มสอบปฏิบัติค่ะ สอบเสร็จก็รอรับบัตร กลับบ้านเลย
  • JJ4x โพสถูกใจ = +5 ขอบคุณค่ะ เราจะไปสอบ ... 8-5-2011 12:40

สอบเมื่อปีที่แล้วค่ะ มอเตอร์ไซค์นะคะ เราอ่านหนังสือไปสอบอ่ะ จริงๆเค้าก็มีอบรมก่อนแหละ
แต่ก็ไม่ได้ตรงกับข้อสอบทุกข้อ ทำข้อสอบในคอมอ่ะคะ่ มี30 ข้อ เราได้27 คะแนน
บางข้อก็ยาก แต่อ่านเจอในหนังสือ  เลยคิดว่าตอบถูกนะ เช่น มันขึ้นเป็นรูปสี่แยกเงี้ยค่ะ แล้วก็ถามว่าคันไหนควรได้ไปก่อน แล้วก็มีพวกทฤษฎีเช่น เราต้องเปิดไฟเลี้ยวให้เห็นอย่างน้อยกี่เมตร
สอบภาคปฏิบัติโชคดีที่สอบแค่ขับรถตามกฎจราจรไปเรื่อยๆ ไม่ต้องขับขึ้นบนทางยกพื้นแคบๆ
โชคดีเลยเรา ฮ่าๆ ขอให้เจ้าของกระทู้โชคดีนะคะ ^^
  • JJ4x โพสถูกใจ = +5 ขอบคุณค่ะ เราทำข้อสอ ... 8-5-2011 12:41

เอารูปไปเหอะครับ เพราะถ้าสอบผ่าน
จะได้รับใบขับขี่แบบชั่วคราว มีอายุ 1 ปี
(เลือกได้ว่าจะทำแบบติดรูปหรือสมาร์ทการ์ด)

พอครบ 1 แล้วค่อยมาต่ออายุ ที่นี้บัตรจะมีอายุ 5 ปี
ค่อยทำบัตรสมาร์การ์ด

ที่แนะนำว่า 1 ปีแรกให้ทำบัตรธรรมดา (บัตรที่ต้องใช้รูปถ่าย)
เพราะค่าธรรมเนียมการทำบัตรถูกกว่ากันพอสมควร
แล้วอีกอย่างใช้แค่ปีเดียวเอง พอปีหน้ามาต่อค่อยใช้สมาร์ทการ์ดครับ
  • JJ4x โพสถูกใจ = +5 ขอบคุณค่ะ ^^ 8-5-2011 12:41

สมัยนี้เขายังใช้ข้อสอบที่เกี่ยวกับบอกสัญญาณโดยมือหรือเปล่าคะ

ข้อสอบง่ายๆๆครับนั่งฟังที่พี่เขาอบรมก็ได้เกือบทุกข้อแล้วครับ

ตั้งใจฟังที่เขาอบรมให้ดีๆๆนะครับ ข้อสอบไม่ยากจริงๆ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย JJ4x เมื่อ 8-5-2011 12:41
สมัยนี้เขายังใช้ข้อสอบที่เกี่ยวกับบอกสัญญาณโดยมือหรือเปล่าคะ
สัญญาณมือของคุณตำรวจจราจรใช่ไหมครับ ถ้าใช่ยังมีอยู่ครับ

ก็ประมาณว่าคุณตำรวจจราจร ยกมือขวามาข้างหน้าแบมือ ข้อมือตั้งฉาก ....บลาๆๆๆ....
รถที่มาด้านไหนต้องทำอย่างไร ประมาณนี้ครับ

ลืมไปหมดแล้วทำตอน ม.5  55555+ ไงก็ตามด้านบนเนอะสู้ๆ
ฉั น รั ก ป ร ะ เ ท ศ ไ ท ย . . .

เพื่อนไปทำกันตอนมอ3 4 ตอนนี้เราปีสองละ ยังไม่มีกับเขาเลย 555

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านค่ะ
วันพรุ่งนี้ ไม่ก็มะรืนนี้จะไปสอบแล้ว

เหมือนว่าเด๋วนี้จะไม่ต้องใช้รูปแล้วนะ
เพราะเป็น smart card อ่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะ
        ><((('><ํ)))><
NU-FishRoom ขายปลาสวยงามและสัตว์เลี้ยง

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย ann_t เมื่อ 8-5-2011 14:25
เหมือนว่าเด๋วนี้จะไม่ต้องใช้รูปแล้วนะ
เพราะเป็น smart card อ่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะ ...
มีให้เลือก 2 แบบจร้า
แบบใช้รูปค่าใช้จ่ายในการทำบัตรถูกกว่าแบบสมาร์ทการ์ด
แต่ความสวยของบัตรน้อยกว่าจร้า

ได้แบบชั่วคราวปีแรกทำแบบติดรูปก็ได้ประหยัดเงินไว้ซื้อหนมกิน
  • ใบบัว โพสถูกใจ = +1 เยสส 9-5-2011 09:03

ตามนั้นเลยครับ

ข้อสอบ ถ้าเข้าอบรม ก็ทำได้ครับ

ทำใจสบายนะ อย่าเครียดครับ
P h i t s a n u l o k   F C

B a n g k o k G  l a s s   F C

A r s e n a l

ไม่แน่ใจว่า ที่โน่นเค้าให้ซื้อคู่มือป่าว แต่ที่บ้านผมเค้าขาย(เจ้าหน้าที่ขายเอง) เล่มละ เท่าไร จำไม่ได้ แต่ขอบอกว่าไม่ต้องซื้อครับเปลือง!! ส่วนตอนอบรม ก็มีข้อสอบบ้างครับเป็นบางข้อ(แต่ว่าน้อย) เวลาสอบคอมมันก็สุ่มข้อสอบออกมาอยู่ดี ตอนอบรมก็พักผ่อนให้เพียงพอครับ หลับซักงีบก็จบพอดี 555

ลองเอาอันนี้ไปอ่านดูช่วยได้เยอะ ครับ 90 % อ่านพอผ่านๆครับไม่ต้องไปเครียด

http://www.saveufile.com/car.php?file=52z6wl

เครดิตไม่ต้อง ผมอัพเอง

ปล.ทั้งรถยนต์ทั้งมอไซต์ข้อสอบข้อเขียน ชุดเดียวกันครับ

ไม่รู้ว่ามาช้าไปรึป่าวเนี่ย

[ แก้ไขล่าสุด boon_dbac เมื่อ 8-5-2011 18:51 ]

สอบใบขับขี่ สิ่งที่ควรทำคือ ไม่เครียด ไม่เกรง ไม่แสดงความประหม่า
ข้อสอบก็ไม่ยากหรอกครับ ถ้าไม่รู้ก็ใช้สามันสำนึกเอา
เพราะส่วนมาก้เป็นป้าย ซึ่งจุดประสงค์คือทำให้เราดูแล้วรู้ว่ามันคืออะไรอยู่แล้ว

ปล.แต่ผมเซงอยู่อย่างทำไมไม่มีใบขับขี่แบบรวมสักที เสียเวลาไปต่อทั้ง 2 ใบ ยิ่งแบบ 5 ปี ต่อ 5 ปียังต้องไปอบรมอีก - -
Equal justice under law

True Law is a right reason

^
^
^
55++ เซ็งเหมือนผมเลย
สมมุติปีนี้มอไซด์หมดอายุ  ปีหน้าของรถยนต์หมดต่อกันเลย

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

เพิ่มหัวข้อใหม่