39 12
เพิ่มหัวข้อใหม่
สั่งพิมพ์

แมลงเฟรชชี่

แชร์ในเฟชบุ๊ค แบ่งปัน

แมลงเฟรชชี่

ที่หอใครมีมั่งครับ...

ช่วงนี้มันมีมาเรื่อยๆเลย...

โดนไปตัวนึงและ...

มีวิธีรักษาที่ให้เป็นแผลเ็น้อยที่สุดไหมครับ...

แล้วก็เวลาโดนใหม่ๆต้องทำยังไงถึงจะแก้พิษได้ดีที่สุดครับ...
.

[ แก้ไขล่าสุด sloofyllis เมื่อ 5-5-2009 03:12 ]

ไฟล์แนบ

334398.jpg (34.52 KB)

5-5-2009 03:12

ตอนนี่ที่หอม่ายค่อยมีเท่าไร........ดีละ ..อยู่อย่างเป็นสุข 55

เวลาโดน ผมก็ไปล้างน้ำแล้วทายาหม่อง  แล้วก็หาย

แซมบัค หาย!!
+[MeChaNiCaL EnGiNeeRinG]+

ตอบกลับโพสของ 1# sloofyllis sloofyllis

ค่อนข้างทำยากอยู๋นะครับเพราะส่วนใหญ่เวลามันกัดหรือสัมผัสมันมันจะปล่อยสารออกมาซึ่งมีค่าเป็นกรดเเก่ไปทำลายเนื้อเยื่อของเรา มักจะเกิดขึ้นตอนที่เรานอนครับ ส่วนใหญ่เราจะไปทับตัวมันเข้า เเต่วิธีการที่ง่ายที่สุดถ้าเรารู้สึกตัวนะครับให้รีบไปล้างด้วยน้ำสบู่ให้มากๆครับ เเล้วก็รีบไปหายาทามาทาทันทีครับ  เเละถ้าเป็นเเผลก็ให้รีบใช้ครีมวิตามินอี ทาทันทีเลยนะครับ อย่าไปทาทีหลังหล่ะครับเพราะมันจะหายช้ากว่าครับ  งงไหมครับ หุหุ

ทายาหม่องรับรองหาย

โอววว
ผู้รู้มาตอบแว้ววว
(;??3?)? : : โดจิน Reborn คือชีวิต

ไม่เคยโดนครับ

แต่ผมว่าที่เป็นกันอ่ะ

น่าจะเปนโรคเริมหรืองูสวัดมากกว่านะ เพราะว่ามันน่าจะเกิดจากเชื้อไวรัสอ่ะ
สาเหตุไม่น่าจะมาจากโดนแมลงอะไรนั่นนะ

คือ มันมีจริงๆหรอ..........
G.!.F.T-..-BLUESAPPHIRE

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย murakami_kenta เมื่อ 4-5-2009 21:00
ไม่เคยโดนครับ

แต่ผมว่าที่เป็นกันอ่ะ

น่าจะเปนโรคเริมหรืองูสวัดมากกว่านะ เพราะว่ามันน่าจะเกิดจากเชื้อไ ...
เริมบ้าไรเล่า แมลงกัด เหอๆ เป็นเอามากนะ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย sloofyllis เมื่อ 4-5-2009 20:19
ที่หอใครมีมั่งครับ...

ช่วงนี้มันมีมาเรื่อยๆเลย...

โดนไปตัวนึงและ...

มีวิธีรักษาที่ให้เป็นแผลเ็น้อยที่สุด ...
อยู่มอนอยังไม่ชินเหรอ อาชาวิน  ทีหลังบอกบายอดิ บายอช่วยได้นะ คิคิ

อ้างอิง:
ต้นฉบับโพสโดย boon_dbac เมื่อ 4-5-2009 21:08

เริมบ้าไรเล่า แมลงกัด เหอๆ เป็นเอามากนะ
แหะๆ ไม่ทราบว่าเจ้า ญ ในรูปโปรไพล์ท้องหรือยังอ่ะครับ

ลูกออกมาคงน่ารักน่าดูเนอะ

กิกิ

ปล.มาริโอ้จ๊ะ เหนื่อยตอนไหนกะบอกนะ เด่วพี่ทำแทนเอง

เอิ๊กๆๆๆๆๆ
G.!.F.T-..-BLUESAPPHIRE

โดนมาสดๆ ร้อนๆ ครับ
ตื่นมาตอนเข้า ขาตูเป็นไรหว่า
ตอนนี้ก็ทายาหม่องอ่ะ
ไม่รู้ว่าจะหายหรือเปล่า

ผมโดนไปแล้วครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตื่นมา แสบหลังมากเลย เป็นแผลเวอะทั่วหลัง (ขณะพิมพ์อยู่ ขนลุกเลย)

ก็อาบน้ำบ่อยๆครับ อย่าให้มีเหงื่อ แล้วก็ทายาผิวหนังครับ

ผมไปหาหมดมา ทาไปตรั้งเดียวเอง แผลแห้งแล้ว

จะรู้สึกคั่นเนื้อคั่นตัว

เหงื่อ ออก

เป็นไข้

แล้วไม่สบาย

แล้วก้อตาย

หุหุ
MR. DJ @ CPEXII MUSIC Radio

ทำเอากลัวเลย เรบบนอ่ะ
Sing my song I sing my song? yeah.Keeps me feeling? felling fine~
oย่ามาnามให้เsาเxวJ

มันเป็น มะลง แมลง

เคนโดนใส่หางตาเลยล่ะ  ตอนนั้นอยุ่หอในใหม่ง่ะ  เต็มเลย
ที่หลังก้ะเปงแผลเป็นอ้ะ   ร้ายยยยย

มานเปงน้ำในตัวมันอ่ะ  อย่าไปบี้มันเชียว   

อืมช่ายๆเป็นพอง อย่าไปบีบมันให้มันแตกเอง
หัดดูข้อเสียของตัวเองก่อน มาดูข้อเสียของคนอื่น

เคยเจอตอนอยู่หอในอ่าครับ กัดเจ็บมากเลยครับ เพื่อนผมโดนกัดหน้าเยินเลยอ่า

ตอบกลับโพสของ 7# murakami_kenta murakami_kenta

คือว่ามันไม่ใช่เริมหรืองูสวัดหรอกครับ มันเกิดจากเเมลงตัวนี้จริงๆครับ
อันดับเเรก อยากบอกว่าสิ่งเเวดล้อมมอเราเต็มใจครับเพราะเเวกดล้อมไปด้วยทุ่งนาเเมลงพวกนี้ชอบมาอยู่ตามนาครับ
2. เจอกานบ่อยช่วงนี้เเหละครับ ช่วงหน้าฝนเนี่ย
3. เเมลงเฟรชชี่ชื่อนี้เพราะมาช่วงรับน้องพอดี เเต่ชื่อจริงๆคือเเมลงก้นกระดกครับ เวงลามันตกใจมันก็จะปล่อยกรดเเก่ออกมาจากตัวมันครับ เจ้ากรดตัวนี้พอๆกับน้ำกรดเลยนะครับ
ซึ่งเเน่นอนมันก็จะมีผลต่อเซลล์ร่างกายของเราได้ครับ
หลักการป้องกันคือตอนกลางคืนหากงดการใช้ไฟได้หรือใช้ไฟให้น้อยสุดได้ยิ่งดีเพราะมันชอบมาตามไฟ
หากพบว่าถูกหรือสัมผัสเเมลงนี้ให้รีบฟอกสบู๋ล้างน้ำออกให้มากๆครับ ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้นให้รีบไป รพ. ครับ
หากกลัวเป็นเเผลเป็นก็ต้องเตรียมใช้ครีมสมานเเผลอย่างเนิ่นๆครับ
ไปก่อนนะ

แหม จขกท.ก็รู้ว่าผมเพิ่งโดนมา ทำไมไม่ถามผมละครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว

39 12
เพิ่มหัวข้อใหม่